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Utangulizi 

Uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje unajumuisha 
uwekezaji mkubwa, kuanzia asilimia 10 ya mtaji wa 
kampuni (foreign direct investment (FDI)), uwekezaji 
mdogo, chini ya asilimia 10 ya mtaji wa kampuni (portfolio 
investment) na uwekezaji unaotokana na mikopo 
mbalimbali (other investment). Mitaji binafsi kutoka nje 
imekuwa chanzo muhimu cha uwekezaji hususan katika 
uchumi wa nchi zinazoinukia na zile zinazoendelea. 
Mchango huu, umesaidia katika maendeleo na 
kuunganisha uchumi wa mataifa mbalimbali duniani. 
Kufuatia mwenendo huu, mataifa mengi yamekuwa 
yakitafuta aina hii ya uwekezaji.  

Tanzania imefanya jitihada kubwa katika kipindi cha 
miongo mitatu iliyopita kuboresha mazingira ya uwekezaji 
kwa lengo la kuvutia uwekezaji binafsi kutoka nje. 
Mabadiliko makubwa ya kisera na kimiundo yalifanyika 
tangu miaka ya 1980. Jitihada hizi zimesababisha 
kuongezeka kwa uwekezaji huo.  

Kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji huu, kumekuwa 
na umuhimu wa kuufuatilia ili kubaini ukubwa, vyanzo, 
maeneo ya uwekezaji na mchanganuo wake. Serikali 
ilianzisha zoezi la kufuatilia uwekezaji huo mwaka 2000 
kupitia Taasisi zake tatu, yaani Benki Kuu ya Tanzania, 
Kituo Cha Uwekezaji Tanzania na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu. Taasisi hizi kwa pamoja zimefanya tafiti kuanzia 
mwaka 2000 na kutoa ripoti za uwekezaji mwaka 2001, 
2004, 2006 na 2009.  

Malengo ya tafiti hizi ni pamoja na:  
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i. Kukusanya na kuchambua takwimu za uwekezaji wa 
mitaji binafsi kutoka nje kwa ajili ya kupima na 
kuendeleza mikakati ya kujitangaza, kuboresha 
takwimu za mizania ya urari wa malipo pamoja na 
kuainisha hali ya uwekezaji wa kimataifa nchini 
(international investment position); 

ii. Kupata mtazamo wa sekta binafsi na mrejesho 
kutoka kwa wadau kuhusu mazingira ya uwekezaji ili 
kuendeleza majadiliano kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi; na   

iii. Kupendekeza sera muafaka na mikakati ya kuboresha 
mazingira ya uwekezaji nchini. 

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa matokeo muhimu na 
mapendekezo ya utafiti uliofanywa kukusanya takwimu za 
mwaka 2008 hadi 2011. Sehemu moja ya utafiti huu 
ilihusisha makampuni yote (sensa) yenye mitaji kutoka nje, 
na sehemu nyingine ilihusisha makampuni yaliyochaguliwa 
kwa kuzingatia vigezo vya kitakwimu (sampuli). Katika 
sensa, makampuni yaliyohusishwa Tanzania Bara yalikuwa 
1,848 na Zanzibar yalikuwa 208, ambapo mwitikio ulikuwa 
asilimia 84.1 kwa Tanzania Bara na asilimia 99.1 kwa 
Zanzibar. Katika sampuli, makampuni yaliyohusishwa 
yalikuwa 350 Tanzania Bara na makampuni 380 Zanzibar, 
ambapo mwitikio ulikuwa asilimia 85.4 kwa Tanzania Bara 
na asilimia 89.5 kwa Zanzibar.  

Taarifa kamili ya uwekezaji—Tanzania Investment Report 
2012—inapatikana katika tovuti za taasisi zilizoshirikiana 
kuiandaa (anuani za kuipata taarifa hiyo zimeonyeshwa 
mwisho wa kijitabu hiki).  
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Matokeo Muhimu  

Limbikizo la mitaji liliongezeka 

Mitaji kutoka nje iliyowekezwa hapa nchini iliongezeka 
kwa wastani wa asilimia 10.3 kila mwaka hadi kufikia dola 
za Kimarekani milioni 10,393.2 mwaka 2011 kutoka dola za 
Kimarekani milioni 7,751.0 mwaka 2008 (Chati 1). 
Uwekezaji wa mitaji mikubwa uliendelea kuwa chanzo 
kikuu kwa kuchangia asilimia 89.3 ya mitaji yote kutoka 
nje, ikifuatiwa na mikopo mbalimbali ambayo ilichangia 
asilimia 10.6.  

Chati 1: Limbikizo la Mitaji Binafsi Kutoka 
Nje, 2008-2011 

 

7,751.0
8,566.0

9,278.1

10,393.2

2008 2009 2010 2011

(Dola za Kimarekani millioni)

 
 

Uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje 

uliathiriwa na mtikisiko wa kifedha duniani  

Mitaji binafsi iliyoingia kutoka nje ilipungua mwaka 2009 
kutokana na kuwepo kwa mtikisiko wa kifedha na uchumi 
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duniani. Hata hivyo, mwaka 2010 uwekezaji huo 
uliongezeka na kisha kushuka tena mwaka 2011 kutokana 
na urejeshaji mkubwa wa mikopo (Chati 2) ambao pia 
ulihusishwa na athari za mtikisiko wa kifedha na uchumi 
duniani. Wastani wa thamani ya uwekezaji mkubwa 
kutoka nje katika kipindi cha utafiti huu ulikuwa dola za 
Kimarekani milioni 1,344.6 kwa mwaka na ulichangia 
asilimia 94.0 ya thamani yote ya uwekezaji kutoka nje.  

Chati 2: Uwekezaji wa Mitaji Binafsi Kutoka 
Nje, 2008-2011 

1,383.3

952.6

1,813.3

1,229.4

172.0

70.4

99.9

2008 2009 2010 2011
Uwekezaji mdogo* Uwekezaji mkubwa Uwekezaji mwingine

(Dola za Kimarekani millioni)

*Uwekezaji mdogo imekuwa na thamani ya 0.1% ya jumla ya mitaji yote kila mwaka

 

Mchango wa mitaji midogo uliendelea kuwa 

mdogo 

Mchango wa uwekezaji mdogo kutoka nje uliendelea 
kuwa chini ya asilimia moja ya uwekezaji wote. Mchango 
huo mdogo, umetokana na uchanga wa soko la mitaji 
ambalo lina makampuni machache yaliyoorodheshwa, 
uchache wa dhamana za biashara na mwamko mdogo wa 
uwekezaji katika masoko ya fedha.  
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Mchango wa mikopo mbalimbali ulikuwa wa pili kwa 
ukubwa, na thamani yake ilikuwa dola za Kimarekani 
milioni 1,097.5 mwaka 2011 ikilinganishwa na dola za 
Kimarekani milioni 798.5 mwaka 2008. Mitaji ya aina hii 
iliwekezwa zaidi kwenye shughuli za fedha na bima, 
uzalishaji viwandani, na umeme na gesi. 

Uwekezaji kwenye shughuli za umeme na gesi 

uliongezeka kwa kasi kubwa 

Chati 3: Mchanganuo wa Uwekezaji kwa 

Shughuli za Uchumi, 2008 – 2011 

49.4%

20.5%

9.6%

6.0%

0.1% 14.5%

2008

Mining and quarrying Manufacturing Accommodation

Finance and insurance Electricity and gas Other

 

40.4%

22.5%

3.8%

10.1%

0.2%

23.0%

2009

Mining and quarrying Manufacturing Accommodation

Finance and insurance Electricity and gas Other

 

50.2%

8.7%
1.2%

5.3%

16.0%

18.7%

2010

Mining and quarrying Manufacturing Accommodation

Finance and insurance Electricity and gas Other

 

33.1%

17.7%13.5%

9.9%

17.0%

8.9%

2011

Mining and quarrying Manufacturing Accommodation

Finance and insurance Electricity and gas Other

 

50.2%

8.7%
1.2%

5.3%

16.0%

18.7%

2010

Uchimbaji madini na mawe Bidhaa za viwandani Malazi

Fedha na bima Umeme na gesi Nyinginezo
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Shughuli za umeme na gesi, ambazo uwekezaji wake 
ulikuwa na thamani chini ya dola za Kimarekani milioni 3.o 
mwaka 2008 na 2009, uliongezeka hadi kufikia dola za 
Kimarekani milioni 290.5 mwaka 2010 na dola za 
Kimarekani milioni 209.4 mwaka 2011. 

 

Wakati huo huo, kilimo ambacho kina mchango mkubwa 
kwenye pato la taifa kiliendelea kuwa na kiwango kidogo 
cha uwekezaji kutoka nje. Pamoja na ongezeko la 
uwekezaji katika shughuli za kilimo kuwa zaidi ya asilimia 
50.0 kati ya 2008 na 2011, thamani ya uwekezaji wake 
ilikuwa ndogo ikilinganishwa na uwekezaji kwenye 
shughuli nyingine kama vile uchimbaji madini na mawe, 
uzalishaji viwandani, fedha na bima; na habari na 
mawasiliano (Chati 3 na 4).  

 

Chati 4: Shughuli Kumi Zilozoongoza Katika 
Limbikizo la Mitaji, 2008 na 2011 

 

3,714.1
870.7

532.4

416.3

388.7

372.0

202.3

119.5

79.7

28.8

Uchimbaji madini na mawe

Bidhaa za viwanda

TEHAMA

Fedha na bima

Makazi

Uuzaji jumla na rejareja

Kilimo

Ujenzi

Upangishaji majengo

Uchukuzi na uhifadhi 

2008

(Dola za Kimarekani 
milioni)

 

4,123.0

1,520.5

872.8

756.6

627.8

539.8

400.5

355.4

142.5

99.2

Uchimbaji madini na mawe

Bidhaa za viwandani

Malazi

Fedha na bima

TEHAMA

Umeme na gesi

Uuzaji jumla na reja reja

Kilimo

Ujenzi

Upangishaji majengo

2011

(Dola za Kimarekani 
milioni)
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Nchi chache ziliendelea kuongoza katika 

uwekezeji wa mitaji nchini 

Afrika ya Kusini, Uingereza, na Canada zilichangia kwa 
wastani wa zaidi ya asilimia 70 ya uwekezaji wote kutoka 
nje kati ya mwaka 2008 na 2011 (Chati 5). Nchi hizi ndizo 
zilizoongoza hata kabla ya mwaka 2008. Uchache wa nchi 
hizi unaleta changamato kwa Tanzania endapo 
zitakumbwa na matatizo ya kiuchumi. 

Chati 5: Mchango wa Uwekezaji kwa Nchi –

Wastani 2008 hadi 2011 

Afrika Kusini 
(31.2%)

Canada (22.5%)

Uingereza 
(19.0%)

Mauritius (8.8%)

Kenya (4.5%)

Nyinginezo 
(14.0%)

Mchanganuo wa 
uwekezaji mkubwa kwa 

unakotoka, (wastani 
%, 2008 - 2011)

Sehemu
kubwa ya 
uwekezaji 
mkubwa 

ulitoka nchi 

tatu

 

Faida iliongezeka kwa kiwango kikubwa  

Faida baada ya kulipa kodi iliongezeka kwa wastani wa 
asilimia 79.3 kila mwaka toka 2009 mpaka 2011. Faida 
kubwa zaidi ilipatikana mwaka 2011 ambapo ilifikia dola za 
Kimarekani milioni 1,492.7, zaidi ya maradufu ya faida dola 
za Kimarekani milioni 679.0 iliyopatikana mwaka 2010. 
Faida ilipatikana zaidi kwenye shughuli za uchimbaji madini 
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na mawe, hali ambayo kwa kiasi ilitokana na ongezeko la 
bei ya dhahabu kwenye soko la dunia mwaka huo. 

Sehemu kubwa ya faida iliyopatikana 

iliwekezwa nchini 

Kiwango cha faida kinachowekezwa nchini kiliongezeka 
kutoka asilimia 76.0 mwaka 2008 hadi wastani wa asilimia 
84.0 kati ya 2010 na 2011. Wastani wa faida iliyowekezwa 
tena nchini kwa kipindi chote cha utafiti ulikuwa asilimia 
82.5 (Chati 6). 

Chati 6: Faida Kutokana na Uwekezaji  

76.0% 79.1%

84.5%

83.6%

288.4
337.9

679.0

1,492.7

2008 2009 2010 2011

Asilimia iliyowekezwa nchini

Jumla ya faida baada ya kodi (dola za Kimarekani
milioni)

 

Kutokana na ongezeko hili, uwekezaji wa faida ndani ya 
nchi, umekuwa ndio chanzo kikubwa cha uwekezaji 
mkubwa katika mwaka 2011 ikilinganishwa na mwaka 2008 
ambapo uwekezaji wa kutumia mikopo uliongoza. 
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Mtazamo wa Wawekezaji na Uhusiano na 
Uchumi wa Ndani  

Mtazamo wa Wawekezaji 

Mtazamo wa wawekezaji unaonyesha imani ya 
wawekezaji katika uchumi na jinsi huduma mbalimbali 
zinavyosaidia uendeshaji wa biashara. Katika kuangalia 
mtazamo wa uwekezaji, zilitumika taaarifa za sensa. 
Makampuni yaliyohojiwa yaliombwa kuonyesha ni jinsi 
gani huduma kama usafiri wa barabara na anga, kutoa 
mizigo bandarini, umeme na maji, mawasiliano, uhifadhi 
wa mizigo, huduma za manispaa na benki zinavyosaidia 
shughuli zao wakilinganisha walivyoanza biashara na 
wakati utafiti ulipofanyika. 
 

Kwa ujumla kulikuwa na uboreshwaji wa 

mazingira ya uwekezaji nchini 

Matokeo yanaonyesha kuwa kulikuwa na maboresho 
katika mazingira ya uwekezaji hapa nchini. Huduma za 
benki, mawasiliano, uhamiaji, usafiri wa anga na nchi kavu 
zilionekana kuwa na matokeo yenye kusaidia uwekezaji 
wakati wa kipindi cha utafiti (Chati 7). 
 

Mageuzi katika sekta ya benki yalikuwa na 

matokeo yaliyosaidia uwekezaji 

Kuongezeka kwa idadi ya mabenki, na huduma za kifedha 
kama vile mashine za kutolea fedha, matumizi ya simu za 
mkononi, matumizi ya mtandao na kuongezwa kwa masaa 
ya kazi kumekuwa na matokeo yaliyosaidia shughuli za 
uwekezaji. Matokeo haya mazuri yaliripotiwa zaidi na 
makampuni yanayojishughulisha na uchimbaji madini na 
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mawe, habari na mawasiliano, upangishaji wa nyumba na 
ujenzi (Chati 8). Pamoja na uboreshaji wa huduma za 
kibenki, wawekezaji walilalamikia ukubwa wa gharama za 
mikopo.  

 
Chati 7: Mtazamo Jumla wa Wawekezaji Katika 

Maeneo Yanayoathiri Uwekezaji 
 

-100.0% -50.0% 0.0% 50.0% 100.0%

Usafiri wa barabara

Utoaji mizigo bandarini

Usafiri wa ndege

Ugavi wa umeme wa uhakika

Ugavi wa maji wa uhakika

Mawasiliano

Huduma za forodha

Huduma za uhamiaji

Huduma za manispaa

Huduma za benki

A. Wakati wa kuanza biashara

Haukusaidia Haukusaidia kabisa

 
-100.0% -50.0% 0.0% 50.0% 100.0%

Usafiri wa barabara

Utoaji mizigo bandarini

Usafiri wa ndege

Ugavi wa umeme wa uhakika

Ugavi wa maji wa uhakika

Mawasiliano

Huduma za forodha

Huduma za uhamiaji

Huduma za manispaa

Huduma za Benki

B. Wakati wa Utafiti
Ulisaidia Ulisaidia sana

 
 

 

Maendeleo katika utoaji wa huduma za 

mawasiliano yalikuwa na matokeo 
yaliyosaidia uwekezaji 

Kuongezeka kwa idadi ya watoa huduma za simu za 
mikononi pamoja na mtandao na huduma kama intaneti 
kulisaidia uwekezaji (Chati 9). Shughuli za uchimbaji 
madini na mawe, kilimo, biashara ya jumla na rejareja 
ziliongoza kwa kuripoti matokeo yaliyosaidia uwekezaji, 
kutokana na maendeleo katika huduma za mawasiliano. 
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Chati 8: Utoaji wa Huduma za Kibenki 

-100.0% -50.0% 0.0% 50.0% 100.0%

Malazi

Utawala na huduma

Kilimo

Ujenzi

Fedha na bima

TEHAMA

Bidhaa za viwandani

Uchimbaji madini na mawe

Upangishaji majengo

Uchukuzi na uhifadhi

Uuzaji wa jumla na rejareja

Umeme

A. Wakati wa kuanza biashara

Haukusaidia Haukusaidia kabisa
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Uuzaji wa jumla na rejareja
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B. Wakati wa utafiti
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Chart 9: Utoaji wa Huduma ya Mawasiliano 
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Umeme usiokuwa na uhakika ulibakia kuwa 

changamoto kwa wawekezaji 

Wawekezaji walionyesha kuwa kutokuwepo kwa umeme 
wa kutosha na wa uhakika kuliendelea kuathiri biashara 
zao. Kupungua kwa umeme na kukatika mara kwa mara 
kuliwagharimu wawekezaji hususan walipolazimika 
kutumia majenereta ya dharura ambayo yaliongeza 
gharama ya uendeshaji. Ni vyema ikumbukwe kwamba 
katika kipindi cha utafiti (2010/11) nchi ilikuwa imekumbwa 
na tatizo la umeme kutokana na ukame. Shughuli 
zilizoripoti kuwa umeme haukusaidia uwekezaji zilikuwa ni 
uzalishaji viwandani, uchimbaji madini na mawe, 
usafirishaji na uhifadhi pamoja na kilimo cha maua (Chati 
10). 

Chart 10: Uwepo wa Umeme wa Uhakika 
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Uhusiano wa Wawekezaji na Uchumi wa 
Ndani 

Shughuli za uzalishaji viwandani na kilimo 

ziliongoza katika utoaji wa ajira  

Ingawa shughuli za uchimbaji wa madini na mawe 
ziliongoza kwa kiwango kikubwa katika mitaji binafsi 
kutoka nje (Chati 3 na 4), shughuli hizo zilishika nafasi ya 5 
katika utoaji wa ajira (wastani wa mwaka 2008 na 2009). 
Asilimia 94.1 ya waajiriwa ilikuwa ni wazawa na asilimia 5.9 
ni wageni. 

Chati 11: Shughuli 10 Zilizoongoza kwa Kutoa 
Ajira – Wastani, 2008 hadi 2009 

36,303

10,719

7,381

5,890

5,136

4,824

3,758

2,386

2,005

Bidhaa za viwandani

Kilimo

Utawala na huduma

Fedha na bima

Uchimbaji madini na mawe

Malazi

Uuzaji jumla na rejareja

TEHAMA

Uchukuzi na uhifadhi

 

 

Shughuli za uzalishaji viwandani ziliongoza kwa kutoa ajira 
zikifuatiwa na kilimo (Chati 11). Ni vyema ifahamike 
kwamba, japokuwa sekta ya kilimo ilikuwa ya pili kwa 
kutoa ajira, ilikuwa na kiasi kidogo cha uwekezaji kutoka 
nje (Chati 4). Katika makundi ya ajira, wazawa walikuwa 
wengi zaidi kwenye shughuli zinazohitaji ujuzi na zile 
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ambazo hazihitaji ujuzi.  Kwa upande mwingine, wageni 
wengi walikuwa kwenye kundi la wataalamu na utawala 
(Chati 12). 

Chati 12: Jumla ya Waajiriwa- Wastani wa 
2008 na 2009 

55.5%

81.8%

97.1%
97.9%

3,136

9,755

32,719

38,066

Utawala Watalaam* Wenye ujuzi Wasio na ujuzi

Asilimia ya waajiriwa wazawa

* Bila kuhusisha ngazi ya utawala

Jumla ya waajiriwa 
(wastani 2008-2009)

 
 

Makampuni yaliyowekeza kwenye uzalishaji 

viwandani na biashara yaliongoza kwenye 
kutoa huduma kwa jamii  

Makampuni yaliyowekeza kwenye shughuli za uzalishaji 
viwandani ndiyo yaliyoongoza kutoa huduma kwa jamii, 
yakifuatiwa na yale yanayojihusisha na biashara, ujenzi, na 
fedha na bima. Kiasi kidogo kilitolewa na makampuni 
yanayojishughulisha na usafirishaji na uchimbaji wa madini 
(Chati 13). 

Huduma za jamii ambazo zilipewa kipaumbele ni afya, 
elimu, sanaa na utamaduni pamoja na barabara (Chati 14). 
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Chati 13: Utoaji Huduma kwa Jamii Kulingana 
na Shughuli za Kiuchumi – (Wastani wa 
2008 na 2009) 
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Chati 14: Huduma za Jamii Zilizopewa 
Kipaumbele – Wastani wa 2008 na 2009 
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(Dola za Kimarekani milioni)
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Makampuni mengi yalikuwa na mipango ya 

kuongeza uwekezaji hapa nchini 

Katika utafiti huu, asilimia 75.7 ya makampuni yenye 
uwekezaji kutoka nje yalionyesha kuwa yana mipango ya 
kuongeza uwekezaji hapa nchini katika kipindi cha miaka 
mitatu ijayo. Aidha, asilimia 19.9 ya makampuni 
yalionyesha kuwa yataendelea na kiwango cha uwekezaji 
kilichopo sasa, wakati asilimia 4.4 yalionyesha 
yatapunguza kiwango cha uwekezaji. Mtazamo huu 
unaashiria kuwa wawekezaji wameridhishwa na jitihada za 
serikali za kuboresha mazingira ya uwekezaji hapa nchini 
(Chati 15). 

Chati 15: Mwelekeo wa Uwekezaji kwa Muda 
wa Kati 

  75.7% 

19.9% 

4.4% 

Kuongeza uwekezaji Kuendelea na uwekezaji 

wa sasa 

Kupunguza uwekezaji 

  

Mapendekezo  

i. Ili kuendeleza kasi ya ukuaji wa mitaji binafsi kutoka 
nje, jitihada za kuboresha mazingira ya uwekezaji 
nchini na kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati 
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zinahitaji kuimarishwa. Hii itasaidia wawekezaji 
kupata faida zaidi na kuhamasika kuwekeza faida 
inayopatikana ndani ya nchi. Mikakati hiyo ni pamoja 
na kuendeleza kupunguza gharama za kufanya 
biashara, kuongeza fursa za uwekezaji na 
kuhamasisha uwekezaji katika sekta mbalimbali za 
kiuchumi.  

ii. Kufuatia kuongezeka kwa uwekezaji kwenye shughuli 
za umeme na gesi, mikakati iliyopo ya kuandaa sera 
na usimamizi wake inahitaji kuharakishwa, ili 
kuhakikisha kuwa nchi inapata faida kutokana na 
rasilimali ya gesi. 

iii. Jitihada za kufanya sekta ya kilimo kuwavutia 
wawekezaji wengi, zinahitaji kuimarishwa ili 
kuongeza mitaji katika sekta hii. Jitihada hizo ni 
pamoja na; kuwekeza kwenye miundombinu vijijini, 
miradi ya umwagiliaji, upatikanaji wa umeme vijijini 
kwa ajili kuwezesha usindikaji wa mazao pamoja na 
unchoraji wa ramani zenye mgawanyo wa matumizi 
ya ardhi nchi nzima. 

iv. Ili kupanua wigo wa vyanzo vya mitaji, jitihada za 
kujitangaza zinahitaji kuimarishwa zaidi hasa katika 
mabara ya Asia na Amerika ya Kusini. Hii itasaidia 
kupunguza athari zinazoweza kutokana na matatizo 
ya kiuchumi nje ya nchi.  

v. Makampuni yanayomilikiwa na wazawa yanahitajika  
kuhamasishwa kujiorodhesha kwenye soko la mitaji la 
Dar es Salaam ili kupata mitaji zaidi kutoka kwenye 
masoko ya kimataifa. Pia, kuna umuhimu wa 
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kuharakisha mchakato unaoendelea wa kuondoa 
vikwazo katika akaunti ya mitaji ya urari wa malipo 
(capital account liberalization).  

vi. Mikakati inayoendelea kwenye sekta ya umeme na 
gesi inahitaji kufuatiliwa zaidi ili kutatua tatizo la 
upatikanaji wa umeme wa uhakika na kwa bei nafuu.  

vii. Utekelezaji wa sera ya uhamishaji wa ujuzi kwa 
wazawa unahitaji kuimarishwa. Hii inaweza kufanyika 
kwa kupitia uanzishwaji wa programu za ujuzi 
ambazo zinaendana na mahitaji ya uwekezaji.  

 



 

Ripoti kamili—Tanzania Investment Report 2012—inaweza 
kupatikana kupitia anuani hii: 

1. http://www.bot.go.tz  

2. http://www.tic.co.tz  

3. http://www.nbs.go.tz  
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KWA MAELEZO ZAIDI, TAFADHALI ANGALIA TOVUTI ZETU 


